
 

 



 

 

                    



 

     Makamu wa Rais ashiriki Mkutano wa Wakuu AU        
 kuhusu uanzishaji Eneo Huru la Biashara 
 

                  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 
amesema Wakuu wa Nchi na Serikali za 
Umoja wa Afrika (AU) wamekubaliana 
kupitisha uanzishaji wa Eneo Huru la 
Biashara Afrika. 

Mhe. Samia amesema hayo mara baada ya 
kumalizika kwa Mkutano wa 12 wa Dharura 
wa AU uliofanyika mjini Niamey nchini Niger 
akimwakilisha Mhe. Rais Dkt John Magufuli. 

Alisema lengo kubwa la mkutano huo ni 
kukubaliana na kupitisha yale yote 
yaliyokubaliwa na kupitishwa katika vikao 
mbalimbali vya wataalamu na mawaziri 
katika awamu ya kwanza ya makubaliano ya 
Eneo Huru la Biashara barani humo. 

“Tumemaliza awamu ya kwanza na mkutano 
huu umepitisha vipengele vyote vya awamu 
ya kwanza lakini pia tumeombwa wataalamu 
wakakae waangalie yale yaliyobakia 

ambayo ni ya awamu ya pili nayo 
tukubaliane tena katika mkutano mwingine 
utakaofanyika Januari mwakani,” alisema. 

Makamu wa Rais alisema kuwa AU 
imepitisha kuwepo kwa eneo hilo la biashara 
pamoja mifumo mitano itakayosaidia 
kufanya uendeshaji wa biashara huru ndani 
ya Afrika. 

Mifumo hiyo alitaja kuwa ni pamoja na 
kuondoa vikwazo ambavyo si za kikodi lakini 
na pia wamepitisha mfumo utakaoweza 
kufanya tathmini, kuripoti na kufuatilia 
utekelezaji wa mfumo huo. 

“Pia tumetakiwa katika jumuia zetu za 
kikanda sasa kwa upande wetu kupitia 
SADC (Jumuiya ya Kibiashara ya Nchi za 
Kusini mwa Afrika) na Afrika Mashariki 
(EAC) twende tukajipange tuiangalie mifumo 
tuliyopitisha tuangalie zina changamoto gani 
na vipi tunaweza kusaidiwa,” alisema. 



Balozi Seif: Kupatiwa eneo la kujenga Ofisi 
za SMZ Dodoma kutaimarisha Muungano 
 

akamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi 
Seif  Ali Iddi amesema kitendo cha Serikali 
ya Jamhuri ya Mungano wa Tanzania 

kuipatia Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
eneo la ujenzi wa Ofisi zake Makao Makuu ya Nchi 
mjini Dodoma kitaendelea kuimarisha Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania uliodumu karibu Miaka 55. 

Balozi Seif alitoa shukrani hizo wakati 
alipotembelea eneo lililokabidhiwa kwa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar  Kujenga Ofisi zake katika 
eneo hilo eneo la Mahoma Makulu 

Aliishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa  

 

 

 

Tanzania kwa uamuzi wake wa kuipatia eneo hilo 
lenye ukubwa wa ekari 30 lililopo eneo la Mahoma 
Makulu ambapo alisema itafanya Serikali zote mbili 
kufanya Kazi kwa ukaribu zaidi. 

Makamu wa Pili wa Rais alisema kuwa wakati SMZ 
inatafakari namna ya kuanza ujenzi huo katika 
Bajeti ya mwaka ujao kuna haja kwa taasisi 
zilizokuwa tayari kuanza hatua za awali za ujenzi. 

Aidha, alikipongeza Kikosi Kazi cha kuhamia 
Dodoma chenye Wajumbe kutoka pande zote Mbili 
za Tanzania Bara na Zanzibar kwa kazi kubwa 
wanayoendelea kuisimamia katika kusanifu ujenzi 
wa Mji Mpya. 

 

 

Makamu wa Rais Balozi Seif Ali Iddi akimsikiliza Mratibu wa Kuhamia Dodoma kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Meshack Bandawe alipotembelea eneo lililotolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi zake jijini Dodoma. 

M 



Ofisi ya Makamu wa Rais yazindua Mpango 
Kazi wa Afya na Mazingira Jijini Dodoma
Ofisi ya Makamu wa Rais 
Julai 19, 2019 imezindua 
Mpango Kazi wa Taifa wa 
Afya na Mazingira (HPAP) 
jijini Dodoma wenye lengo 
la kutatua changamoto za 
afya kutokana na uharibifu 
wa mazingira. 

HPAP ambayo 
imeandaliwa kwa 
kushirikishiana na Wizara 
ya Afya, Maendeleo yya 
Jamiii, Jinsia, Wazee na 
Watoto pamoja na wadau 
umeainisha viashiria vitano 
vya uchafuzi wa mazingira 
vinaathiri afya hivyo 
imepatikana njia ya kubuni 
miradi ya kupambana 
nazo. 

Akizungumza baada ya 
uzinduzi, Mkurugenzi Idara 
ya Mazingira Ofisi ya 
Makamu wa Rais Profesa 
William Mwegoha alisema 
ripoti ya Shirika la Afya 
Duniani (WHO) ya mwaka 
2015 inaonesha wastani 
wa vifo milioni 8 duniani 
hutokana uchafuzi wa 
mazingira. 

 

Alisema pia takriban 
asilimia 19 ya vifo duniani 

vinatokana na changamoto 
hizo za kimazingira na 
hivyo Mpango huo utaleta 
mwelekeo wa kuzitatua 
changamoto hizo. 

Prof. Mwegoha ambaye 
alimwakilisha Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Balozi Joseph 
Sokoine alisema afya ya 
nguvu kazi ni muhimu na ili 
tuweze kuwa na uchumi 
thabiti ni lazima afya 
ipatikane. 

“Kama nchi tulisaini 
Mkataba wa Libreville 
mwaka 2008 ambao 
tukatakiwa kama nchi 
tutengeneze mpango kazi 
wa namna ya kupambana 
na changamoto za kiafya 
kutokana na uchafuzi wa 
mazingira hivyo unatupa 
nafasi ya kuja na miradi na 
kutusaidia sisi Watanzania 
kupambana nazo,” 
alisema. 

Kwa upande wake Naibu 
Mkurugenzi Idara ya 
Mazingira wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Viwanda 
(UNIDO), Nilgue Tas 
alisema huu ni wakati wa 
wadau nchini na washirika 
wa maendeleo kueleza 
uzoefu wao kuhusu 
madhara ya uchafuzi wa 
mazingira. 

Tas alisema HPAP 
inatokana na ushiriki wa 
wadau ambapo Serikali ya 

Tanzania ikiandaa miradi 
kwa ajili ya kutatua 
changamoto hizi za 
uchafuzi wa mazingira 
hatari kwa afya. 

Mwakilishi Mkazi wa 
UNIDO, Dkt. Stephen 
Kargbo alisema Shirika hilo 
litaendelea kufanya kazi na 
wadau wote ili kufanikisha 
maendeleo nchini kupitia 
taasisi mbalimbali za 
Serikali. 

“Ninatambua juhudi za 
Tanzania katika kutatua 
changamotto za afya na 
mazingira kwa mfano 
mwaka 2013 Serikali 
kupitia Ofisi ya Makamu wa 
Rais na Wizara ya Afya 
pamoja na wadau 
ikishirikiana na WHO 
iliandaa Mpango Kazi 
uliolenga kutatua 
changamoto hizi,” alisema 
Kargbo. 

Mpango Kazi wa Afya na 
Mazingira umewezeshwa 
na UNIDO ikishirikiana na 
wadau wa Usafi Tanzania 
(CPCT) na WHO chini ya 
ufadhili wa Umoja wa 
Ulaya (EU) na Shirika la 
Maendeleo la Marekani 
(USAID).

 



               Balozi Sokoine afungua mafunzo ya 

uwezeshaji mashamba darasa Mradi wa LDFS 

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Balozi Joseph Sokoine amefungua 
Mafunzo ya Msasa ya Uwezeshaji kuhusu 
Mashamba darasa kwa Maafisa viungo wa 
mradi kutoka Wizara na timu za uwezeshaji 
za wilaya wa mradi wa kurejesha ardhi 
iliyoharibika na kuongeza usalama wa 
chakula katika maeneo kame nchini (LDFS), 
katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, 
Morogoro. 

Mafunzo hayo ya siku tano yanalenga 
kujenga uwezo kwa washiriki katika 
uanzishaji wa mashamba darasa katika vijiji 
na shehia ambako mradi wa LDFS 
unatekelezwa 

“Ni matumaini yangu kuwa elimu na 
ufahamu mtakauopata kupitia mafunzo 
haya, mtaitumia katika kufanikisha 
uanzishaji wa mashamba darasa katika 
maeneo ya mradi” alisema Balozi Sokoine. 

Alisema Tanzania kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo wamekuwa 
wakitekeleza miradi inayolenga kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya kilimo na mifugo kwa 
kusogeza karibu teknolojia kwa wakulima ili 
kuongeza usalama wa chakula na kuongeza 
kipato cha jamii. 

Balozi Sokoine aliongeza kuwa Mradi wa 
LDFS ambao umeandaa mafunzo haya ni 

mfano wa juhudi hizo za Serikali. Alifafanua 
juhudi hizi zinahusisha uingizaji na matumizi 
ya teknolojia mpya ikiwemo matumizi sahihi 
ya mbolea, mbegu zenye ubora, uboreshaji 
wa nyanda za malisho, utoaji wa huduma za 
ugani na mafunzo kupitia shamba darasa. 

Aliongeza kuwa juhudi hizi zote zina lengo la 
urejesha ardhi iliyoharibika ili iweze 
kuendelea kuzalisha mazao ya kilimo, 
mifugo na misitu. 

Kwa upande wake Mratibu wa Mradi huo 
Joseph Kihaule alisema mradi huo 
utajumuisha na uanzishwaji wa mashamba 
darasa 100. 

Wawezeshaji wa mradi huo ni Shirika la 
Kilimo na Chakula Duniani (FAO), Chuo cha 
Kilimo cha Sokoine (SUA) na Wakala wa 
Taifa wa Mbegu za Miti Tanzania (TTSA) 
ambapo washiriki wa mafunzo hayo 
wametoka Wizara za Kilimo, Maliasili na 
Utalii, Maji, Mifugo na Uvuvi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais Zanzibar Idara ya Mazingira, 
Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi 
Zanzibar. Aidha, washiriki wengine ni kutoka 
katika Halmashauri zinazotekeleza Mradi za 
Mkalama, Micheweni, Magu, Nzega na 
Kondoa, pamoja waalikwa rasmi Daktari 
Moses Temi na  Charles Mjema. 

             



MHE SIMBACHAWENE AAPISHWA AWASILI 
OFISI NDOGO ZA MAKAMU WA RAIS DAR
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. John 
Magufuli akimuapisha Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais-Muungano na Mazingira Mhe. George 
Simbachawene Ikulu jijini Dar es Salaam. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan  katika picha ya 
pamoja na Waziri George Simbachawene na viongozi 
mbalimbali kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais jijini Dsm.

 
 Naibu Waziri OMR Mhe. Mussa Sima akimpokea           Waziri wa Nchi OMR Muungano na Mazingira 
Waziri wa Nchi Mhe. George Simbachawene.          Mhe. George Simbachawene akizungumza na  
 Kulia ni Katibu Mkuu Mhandisi Joseph Malongo                      watumishi alipowasili Ofisi ndogo Dar. 

              
            
Mhe.George Simbachawene akiwa katika picha ya 
pamoja na Makamu wa Rais Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Naibu Waziri Mussa Sima na watumishi. 

 Waziri wa Nchi OMR-Muungano na Mazingira 
Mhe.  George Simbachawene akikaribishwa na 
Makamu  wa Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan. 



 Tanzania kupunguza matumizi ya Zebaki kwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu ifikapo 2024
Tanzania imepitisha Mpango Kazi wa Taifa 
wa kupunguza matumizi ya kemikali ya 
zebaki kwa wachimbaji wadogo wa madini 
ya dhahabu kwa asilimia 30 ifikapo mwaka 
2024. 
 
Hayo yamebainishwa hivi karibuni jijini 

Dodoma katika kikao kilichoandaliwa na 

Ofisi ya Makamu wa Rais na kushirikisha 

wadau wa sekta ya madini nchini. 

 
Kaimu Mkurugenzi Idara ya Mazingira OMR Faraja 
Ngerageza akizungumza kwenye kikao cha wadau wa 
uchimbaji mdogo wa dhahabu. 

 

Akifungua kikao hicho, Kaimu Mkurugenzi 
wa Idara Mazingira kutoka Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Faraja Ngerageza alisema Serikali 
inapenda kuona sekta ya madini kwa 
wachimbaji wadogo haileti madhara kwa 
afya na mazingira. 
 
Ngerangeza alisema kuwa zebaki hutumiwa 
zaidi na wachimbaji wadogo wa madini 
nchini na inakadiriwa zaidi ya asilimia 25 
hadi 35 ya wachimbaji hao huathiriwa. 
 
"Watu zaidi ya milioni 1.2 wanashiriki katika 
uchimbaji mdogo wa madini ambapo zaidi 
ya tani 13.2 hadi 24 za kemikali ya zebaki 
hutumika katika uchenjuaji wa dhahabu,” 
alibainisha. 

Zebaki imetajwa kuwa ni moja kati ya 
kemikali 10 hatarishi zilizoorodheshwa na 
Shirika la Afya Duniani (WHO) na ina 

madhara makubwa hasa kwenye magonjwa 
ya mfumo wa fahamu. 

Aidha, Tanzania inakadiriwa kuwa na 
wachimbaji wadogo milioni 1.2 ambapo 
asilimia 20 hadi 30 ni wachimbaji wanawake 
huku sehemu kubwa hutumia zebaki. 

Pia inakadiriwa kwa mwaka jumla ya tani 13 
hadi 24 hutumika na huingizwa nchini kwa 
njia za kinyemela. 

Asilimia 25 hadi 33 ya wachimbaji wadogo 
wadogo wameathiriwa na matumizi ya 
zebaki hivyo  
  
Serikali imedhamiria kupunguza ama 
kuondosha matumizi yake kwa wachimbaji 
wadogo. 

Wakizungumza mara baada ya kumaliza 
kikao hicho mdau wa madini, Noela 
Magoche alishauri zifikiriwe mbinu mbadala 
kunusuru watoto wanaofanya kazi migodini. 
 
Alisema kuwa watoto ndio waathirika 
wakubwa wa zebaki huku akisisitiza 
itekelezwe sheria inayokataza ajira kwa 
watoto hususan katika migodi sekta ya 
migodi. 
 

Inatumika wakati wa kuchenjua mchanga na 
kukamata dhahabu ambayo baadaye 
huwekwa kwenye karai lenye mchanga na 
maji na kukorogwa kwa mikono ili kemikali 
hiyo ienee kwenye udongo huo. 
 
Pamoja umuhimu wake katika kukamilisha 
upatikanaji wa dhahabu migodini hususan 
kwa wachimbaji wadogo, kitaalamu 
inaelezwa kwamba ni kemikali hatari kwa 
afya ya binadamu na mazingira. 

Kwa mujibu wa utafiti viwango vya kemikali 
hiyo duniani vinaendelea kuongezeka 
kutokana na shughuli za uchomaji wa 
makaa ya moto na uchimbaji wa dhahabu. 



WAZIRI SIMBACHAWENE AKUTANA NA WATUMISHI 
WA OFISI YA MAKAMU WA RAIS JIJINI DODOMA 
 

            
WN OMR-MMZ Mhe. George Simbachawene 

akiwasili Ofisini kwake Jijini Dodoma. 

 

 
WN OMR-MMZ akisaini kitabu cha wageni 

aliporipoti Ofini kwake jijini Dodoma. 

 

 
Watumishi kutoka Idara mbalimbali Ofisi ya 

Makamu wa Rais wakimsikiliza Waziri wa Nchi 

Mhe. George Simbachawene (hayupo pichani) 

alipokuwa akizungumza nao mara alipowasili 

Ofisini kwake jijini Dodoma.  

 

   WN OMR-MMZ Mhe. George Simbachawene         

akisalimiana na watumishi katika Ofisi yake. 

 

 
Mhe. Simbachawene akiwa katika picha ya 

pamoja na viongozi na baadhi ya watumishi. 

 

 
Mhe. George Simbachawene (wa pili kulia) 

akioneshwa mazingira ya Ofisi yake na Katibu 

Mkuu Mhandisi Joseph Malongo, Naibu 

Katibu Mkuu Balozi Joseph Sokoine(kushoto) 

na Kaimu Mkurugenzi Rasilimali Watu na 

Utawala Samuel Mwashambwa.  



 
 

Limetolewa na Kitengo cha 
 Mawasiliano Serikalini 

 
Ofisi ya Makamu wa Rais 

 
MAWASILIANO: 

S.L.P. 2502 
Dodoma, Tanzania  

Simu: +255 266 235 2038 
Fax: +266 235 0002 

Barua pepe: ps@vpo.go.tz 
                       km@vpo.go.tz 

Tovuti: www.vpo.go.tz 
Facebook: Ofisi ya Makamu wa Rais wa Tanzania 

Whatsapp: 0685 333 444 
Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais 

Twitter: @vpo_tanzania 
 

Tuulinde Muungano Wetu 
Tuyatunze Mazingira 

 
 

 


